fbpx

Câu hỏi 6 (tên DN)

Câu hỏi 6: Vui lòng cho tôi hỏi, giữa tên của các doanh nghiệp thì như thế nào gọi là trùng tên và gây nhầm lẫn?

——————————————————————————————————————————————————————————-

Trả lời 6:

Theo Điều 34 Luật Doanh Nghiệp 2005, thì:

  1. Tên trùng là tên của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký được viết và đọc bằng tiếng Việt hoàn toàn giống với tên của doanh nghiệp đã đăng ký.
  2. Các trường hợp sau đây được coi là tên gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp đã đăng ký:

– Tên bằng tiếng Việt của DN yêu cầu đăng ký được đọc giống như tên DN đã đăng ký.

– Tên bằng tiếng Việt của DN yêu cầu đăng ký chỉ khác tên DN đã đăng ký bởi ký hiệu “&”.

– Tên viết tắt của DN yêu cầu đăng ký trùng với tên viết tắt của DN đã đăng ký

– Tên bằng tiếng nước ngoài của DN yêu cầu đăng ký trùng với tên bằng tiếng nước ngoài của DN đã đăng ký.

– Tên riêng của DN yêu cầu đăng ký khác với tên riêng của doanh nghiệp đã đăng ký bởi số tự nhiên, số thứ tự hoặc các chữ cái tiếng Việt ngay sau tên riêng của doanh nghiệp đó (trừ trường hợp doanh nghiệp yêu cầu đăng ký là công ty con của doanh nghiệp đã đăng ký).

– Tên riêng của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký khác với tên riêng của doanh nghiệp đã đăng ký bởi từ “tân” ngay trước hoặc “mới” ngay sau tên riêng của doanh nghiệp đã đăng ký.

– Tên riêng của doanh nghiệp yêu cầu đăng ký chỉ khác tên riêng của doanh nghiệp đã đăng ký bằng các từ “miền bắc”, “miền nam”, “miền trung”, “miền tây”, “miền đông” hoặc các từ có ý nghĩa tương tự ( trừ trường hợp doanh nghiệp yêu cầu đăng ký là công ty con của doanh nghiệp đã đăng ký).

 

Nếu Quý khách có thắc mắc và cần tư vấn thêm xin liên hệ Số điện thoại hỗ trợ: 08.6278.6278 – 0913.085.508 hoặc gửi yêu cầu qua địa chỉ Email: tuvandoanhnghiep@saigon.net.vn. Chúng tôi sẽ nhanh chóng hồi đáp thắc mắc của Quý khách.