fbpx

Câu hỏi 4 (CHTG)

Câu hỏi 4:

Công ty chúng tôi hoạt động theo loại hình công ty TNHH hai thành viên trở lên. Hiện tại, công ty chúng tôi đang làm thủ tục tiếp nhận thành viên mới vào công ty. Xin cho hỏi:

–      Chúng tôi cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào?

–      Làm thủ tục tại đâu?

Trân trọng cám ơn!

———————————————————————————————————————————————————————————–

Trả lời 4:

Xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 42 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp thì trường hợp tiếp nhận thành viên mới, công ty gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký.

Mẫu Thông báo quy định tại Phụ lục II-1 ban hành kèm theo Thông tư số 01/2013/TT-BKHĐT ngày 21/01/2013 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp.

Kèm theo Thông báo phải có: quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên về việc tiếp nhận thành viên mới; giấy tờ xác nhận việc góp vốn của thành viên mới của công ty; bản sao quyết định thành lập; bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 24 Nghị định này của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng đối với thành viên là tổ chức hoặc bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này của thành viên là cá nhân. Quyết định, biên bản họp của Hội đồng thành viên phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi thành viên, đăng ký tăng vốn điều lệ cho công ty.

 

Nếu Quý khách có thắc mắc và cần tư vấn thêm xin liên hệ Số điện thoại hỗ trợ: 08.6278.6278 – 0913.085.508 hoặc gửi yêu cầu qua địa chỉ Email: tuvandoanhnghiep@saigon.net.vn. Chúng tôi sẽ nhanh chóng hồi đáp thắc mắc của  Quý khách.