fbpx

Câu hỏi 1 (CHTG)

Câu hỏi 1: Công ty chúng tôi được thành lập vào năm 2012 hoạt động theo loại hình TNHH 2 thành viên trở lên. Tôi giữ chức vụ là Chủ tịch hội đồng thành viên kiêm người đại diện theo pháp luật. Xin cho hỏi:

– Hồ sơ đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật trong trường hợp này?

– Người ký thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật trong trường hợp này là ai?

———————————————————————————————————————————————————————————–

Trả lời 1:

– Theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Thông tư số 01/2013/TT-BKHĐT ngày 21/01/2013 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp thì hồ sơ đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty TNHH 2 thành viên trở lên bao gồm các giấy tờ sau:

  1. Thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật;
  2. Bản sao giấy tờ chứng thực cá nhân của người thay thế làm đại diện theo pháp luật của công ty;
  3. Quyết định bằng văn bản và bản sao Biên bản họp của Hội đồng thành viên về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật.

– Về người ký thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật, theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 17 Thông tư số 01/2013/TT-BKHĐT, trường hợp Chủ tịch Hội đồng thành viên là người đại diện theo pháp luật thì người ký thông báo là Chủ tịch Hội đồng thành viên mới được Hội đồng thành viên bầu.

– Mẫu thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật quy định tại Phụ lục số II-2 ban hành kèm theo Thông tư số 01/2013/TT-BKHĐT nêu trên.

 

Nếu Quý khách có thắc mắc và cần tư vấn thêm xin liên hệ Số điện thoại hỗ trợ: 08.6278.6278 – 0913.085.508 hoặc gửi yêu cầu qua địa chỉ Email: tuvandoanhnghiep@saigon.net.vn. Chúng tôi sẽ nhanh chóng hồi đáp thắc mắc của Quý khách.